Hỏi luật sư về chấm dứt hợp đồng đồng lao động đúng luật

0
1197

Thưa luật sư, cháu làm việc ở cty được 1 năm 8 tháng.Trước cháu có kí hợp đồng với thời hạn 1 năm và đã kí thêm với cty hợp đồng với thời hạn 2 năm nữa.

Nội dung yêu cầu chấm dứt hợp đồng đồng lao động:

Nay cháu muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng và cháu đã viết đơn xin nghi việc trước 30 ngày với lí
do hoàn cảnh gđ khó khăn ko thể tiếp tục làm việc. Nhưng cty yêu cầu cháu phải viết 1 tờ đơn nêu lí
do nghỉ việc có công chứng của địa phương nộp kèm với đơn xin nghỉ việc. Cháu có nhờ gđ làm và gửi
lên với lí do như trên thì cty bảo lý do ko chính đáng và yêu cầu cháu phải bồi thường nửa tháng
lương vì vi phạm hợp đồng lao động.Luật sư cho cháu hỏi cháu có vi phạm hợp đồng lao động ko và có
phải bồi thường cho cty không ạ?

Trả lời tư vấn chấm dứt hợp đồng đồng lao động:

Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới V-Law! Yêu cầu của anh được tư vấn như
sau:

Trước tiên, chúng tôi giải đáp cho anh trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng quy định của
pháp luật.

Điều 37 BLLĐ 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

” 1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định
thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng
có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau
đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc
không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn
đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp
tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được
bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở
khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục
đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng
đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời
hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại
khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại
các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít
nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có
thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều
này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời
hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ
luật này”.

Vậy, để đơn phương chấm dứt đúng luật, lý do để anh chấm dứt phải
thuộc một trong các điểm quy định tại Khoản 1 Điều trên. Ngoài ra, anh phải báo trước một thời hạn
hợp lí theo quy định tại Khoản 2.

Tiếp nữa, trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt trái luật, tức không đáp ứng đủ hai điều
kiện trên thì sẽ phải gánh chịu nghĩa vụ theo quy định tại Điều 43 BLLĐ 2012.

” 1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử
dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước
thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người
lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ
luật này”.

Theo như anh trình bày, anh đã nộp đơn xin nghỉ việc trước 30 ngày với lý do gia đình khó khăn
không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng. Lý do trên thuộc điểm d khoản 1 Điều 37 BLLĐ 2012, và theo
hướng dẫn tại Nghị định 05/2015/ NĐ – CP thì các trường hợp được coi là bản thân và gia đình gặp
khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng:

” a) Phải nghỉ việc để chăm sóc vợ hoặc chồng, bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ
chồng, con đẻ, con nuôi bị ốm đau, tai nạn; b) Khi ra nước ngoài sinh sống hoặc làm việc; c) Gia
đình gặp khó khăn do thiên tai, hỏa hoạn, địch họa, dịch bệnh hoặc chuyển chỗ ở mà người lao động
đã tìm mọi biện pháp nhưng không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động”.

Theo những quy định trên, sẽ là đơn phương chấm dứt đúng luật và không phải chịu nghĩa vụ tại Điều
43 nêu trên bắt buộc anh phải đưa ra được những lý do trên để đơn phương chấm dứt. Nếu không đưa ra
được nhưng căn cứ trên, không đáp ứng được thời hạn báo trước thì anh sẽ chịu nghĩa vụ bồi
thường.

Tuy nhiên, tại khoản 3 Điều 36 BLLĐ 2012 có quy định về trường hợp chấm dứt hợp đồng theo thỏa
thuận của các bên. Nếu anh nộp đơn xin nghỉ việc, phía người sử dụng đồng ý thì trường hợp này được
xác định là thỏa thuận chấm dứt hợp đồng, và trường hợp này không cần bất kỳ lý do nào, cũng như
thời hạn báo trước.

Vậy, anh có thể kiểm tra lại các tài liệu hiện anh đang có. Nếu xác định là thỏa thuận chấm dứt hợp
đồng thì anh sẽ không phải chịu nghĩa vụ theo quy định tại Điều 43 BLLĐ 2012 nêu trên.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi luật sư về chấm dứt hợp đồng
đồng lao động đúng luật
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn
vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây