Công ty đóng bảo hiểm không đúng với mức lương trả cho người lao động đúng không?

0
1471
Công ty đóng bảo hiểm không đúng với mức
lương trả cho người lao động đúng không? Tiền lương đóng bảo hiểm xã hội theo quy định hiện
hành.


Tóm tắt câu hỏi:

Tôi vào làm cho công ty TNHH vào 2/2012 có thỏa
thuận lương sau thử việc là 12 triệu đồng. Sau đó tôi ký HĐLĐ (1 lần duy nhất) với mức lương chính:
10.5 triệu đồng. Đến thời điểm hiện tại lương tôi thực lĩnh khoảng 14 triệu đồng. Tôi tình cờ tra
cứu mức đóng BHXH, Y Tế, Thất nghiệp thì biết: Từ 6/2012 đến 8/2014 công ty đóng bảo hiểm với
mức đóng là 10.5 triệu đồng; Từ 9/2014 đến 6/2016 công ty chỉ đóng bảo hiểm với mức đóng là
5.4 triệu đồng. Vậy cho hỏi Luật Sư là công ty tự ý hạ mức đóng BHXH, Y Tế, Thất nghiệp của
tôi từ 10.5 triệu xuống 5.4 triệu như vậy có đúng pháp luật và qui định không? Nếu
như không đúng qui định thì tôi có quyền yêu cầu công ty bồi thường số tiền chênh lệch đóng bảo
hiểm này không? Và cơ quan nào sẽ giải quyết khiếu nại này. Trân trọng! Cảm ơn Luật
sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Nội dung tư vấn

Theo quy định tại các Điều 5, Điều 14 và Điều 18 quy
định ban hành kèm theo Quyết định 959/2015/QĐ-BHXH về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và
bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thể bảo hiểm y tế thì mức lương dùng làm căn
cứ để đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế bắt buộc là tiền lương tháng được
xác định trên cơ sở quy định tại Điều 6 Quyết định 959/2015/QĐ-BHXH:

“Điều 6. Tiền Iương tháng đóng BHXH bắt
buộc

1. Tiền lương do Nhà nước quy
định

1.1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện
chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo
ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp
thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này tính trên mức lương cơ sở.

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại
Điểm này bao gồm cả hệ số chênh lệch bảo lưu theo quy định của pháp luật về tiền
lương.

1.2. Người lao động quy định tại Điểm 1.6, Khoản
1 Điều 4 thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương cơ sở.

2. Tiền lương do đơn vị quyết
định

2.1. Người lao động thực hiện chế độ tiền lương
do đơn vị quyết định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương ghi trong
HĐLĐ.

Từ 01/01/2016, tiền lương tháng đóng BHXH là mức
lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật lao động.

Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng
BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật lao
động.

2.2. Mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy
định tại Khoản này không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm
đóng.

Người lao động đã qua học nghề (kể cả lao động
do doanh nghiệp dạy nghề) thì tiền lương đóng BHXH bắt buộc phải cao hơn ít nhất 7% so với mức
lương tối thiểu vùng, nếu làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc
hại, nguy hiểm thì cộng thêm 5%.

3. Mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy
định tại Điều này mà cao hơn 20 tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc bằng
20 tháng lương cơ sở.”

Theo đó, mức lương đóng bảo hiểm của bạn được xác
định theo quy định tại khoản 2 Điều 6 nêu trên như sau:

+ Từ khi ký kết hợp đồng lao động đến hết tháng 12
năm 2015: mức tiền lương tháng được xác định là mức lương được thỏa thuận trong hợp đồng lao động
là 10,5 triệu đồng.

+ Từ tháng 01/2016 đến nay mức lương đóng bảo hiểm
được xác định là tổng tiền lương và phụ cấp theo quy định của pháp luật.

Theo quy định nêu trên và những thông tin bạn cung
cấp thì có căn cứ rõ ràng cho việc công ty nơi bạn làm việc đã có hành vi vi phạm pháp luật khi
đóng các loại bảo hiểm cho bạn không đúng quy định của pháp luật.

>>> Luật sư tư vấn về bảo
hiểm xã hội qua tổng đài:
 1900.6198

Việc xử lý hành vi này được quy định tại khoản 2
Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo
hiểm xã hội và đưa người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

“Điều 26 Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã
hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền
phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành
chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành
vi sau đây:

a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm
thất nghiệp;

b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất
nghiệp không đúng mức quy định;

c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp
không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất
nghiệp.”

Ngoài ra, công ty nơi bạn đang làm việc còn phải
thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 4 Điều 26 nêu trên:

“4. Biện pháp khắc phục hậu
quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt
buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản
2 và Khoản 3 Điều này;

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã
hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ
Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều
này.”

Trong trường hợp này, để bảo vệ quyền lợi của mình
trước tiên bạn có thể nhờ đến sự giúp đỡ của công đoàn công ty. Nếu chưa được đáp ứng, bạn có thể
làm đơn trình báo sự việc đến cơ quan bảo hiểm xã hội để được can thiệp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây