Trợ cấp ưu đãi cho con của anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến

0
1231
Trợ cấp ưu đãi cho con của anh hùng lao động
trong thời kỳ kháng chiến. Mức trợ cấp ưu đãi hàng năm trường hợp này tính thế
nào?


Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, cháu xin được tư vấn như sau: ba cháu là
anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến, vậy cháu có được hưởng chế độ ưu đãi không.
Cháu đang học đại học ở Huế.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Theo quy định tại Thông tư 36/2015/TT-BLĐTBXH
thì:

Điều 1. Đối tượng xác lập hồ sơ hưởng chế độ ưu
đãi

1. Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân
dân.

2. Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng
chiến.

3. Thương binh, người hưởng chính sách như thương
binh, thương binh loại B (sau đây gọi chung là thương binh).

4. Con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, con
của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến.

5. Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01
tháng 01 năm 1945.

6. Con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01
tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945.

7. Con của liệt sĩ.

8. Con của thương binh.

9. Con của bệnh binh.

10. Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm
chất độc hóa học.

Mặt khác, cũng tại thông tư này:

Điều 3. Chế độ ưu
đãi

1. Chế độ trợ cấp ưu đãi hàng
năm.

2. Chế độ trợ cấp ưu đãi hàng
tháng.

Các mức trợ cấp được thực hiện theo quy định tại Nghị
định số 20/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ
cấp đối với người có công với cách mạng.

Như vậy, bạn sẽ được chế độ ưu đãi trong trường hợp này, hơn
nữa bạn sẽ được hưởng trợ cấp theo quy định như sau:

B. MỨC TRỢ CẤP ƯU ĐÃI HÀNG
NĂM
TT Đối tượng người có công Mức trợ cấp
1 Liệt sĩ không còn người hưởng, trợ cấp tiền tuất hàng tháng
thì người thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp thờ cúng
500
2 Trợ cấp ưu đãi đối với con của người có công với cách mạng
theo quy định của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng không hưởng lương hoặc sinh hoạt phí
khi đi học tại:
 
– Cơ sở giáo dục mầm non 200
– Cơ sở giáo dục phổ thông, cơ sở giáo dục thường xuyên,
trường dự bị đại học, trường năng khiếu, trường lớp dành cho người tàn tật, khuyết
tật
250
– Cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học, phổ
thông dân tộc nội trú
300
3 Trợ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng theo quy
định của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng không hưởng lương hoặc sinh hoạt phí khi đi
học tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học
300

 

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây