Người lao động thuê lại có được hưởng lương ngày lễ không?

0
1277

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi hiện là nhân viên của một công ty cung ứng nhân lực, hiện đang làm thời vụ cho một công ty khác! Trong bản thoả thuận thử việc có nói đến lương 1 ngày 260.000đ nhưng không đề cập nghỉ lễ có được hưởng lương như này làm bình thường là 260.000đ. Có thể nói là làm ngày nào ăn ngày đấy.

Nhưng tôi là nhân viên của công ty cung ứng, thiết nghĩ vẫn được nghỉ lễ và
hưởng lương như luật lao động (mặc dù công ty cung ứng và công ty thuê lại lao động có hợp đồng trả
lương theo ngày đi làm cho người lao động – lời của Quản lý lao động của tôi) Vậy, tôi nhờ Luật
Minh Gia hỗ trợ giải đáp thắc mắc của tôi để được hiểu rõ hơn về chế độ mà công ty tôi đang làm
việc! Chúc sức khoẻ quý vị, chân thành cảm ơn! Trân trọng.

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tư vấn đến
V-Law. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải kí kết hợp đồng lao động theo đúng
quy định của pháp luật. Phải thực hiện nghĩa vụ của người sử dụng lao động theo quy định của Bộ
luật này; trả tiền lương, tiền lương của ngày nghỉ lễ, nghỉ hằng năm, tiền lương ngừng việc, trợ
cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm; đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất
nghiệp cho người lao động theo quy định của pháp luật (theo khoản 5 Điều 56 Bộ luật lao động
2012).

Do đó, doanh nghiệp, công ty cung ứng lao động nơi bạn đang làm việc phải
thực hiện chi trả tiền lương của ngày nghỉ lễ, nghỉ hằng năm theo quy định của pháp luật: được nghỉ
làm việc, hưởng nguyên lương vào ngày nghỉ lễ cho bạn và những người lao động
khác.

Theo Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định thì trong trường hợp bạn và
những người khác vẫn đi làm vào ngày nghỉ lễ thì bên đơn vị, người sử dụng lao động phải chi trả
tiền lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao
động hưởng lương ngày.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu
còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện
đến Tổng đài luật sư tư vấn luật trực
tuyến


1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp
thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây