Trợ cấp thôi việc cho người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

0
93

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Xin chào Luật sư, Bạn trai em là người nước ngoài hiện đã làm việc ở Việt Nam 4 năm. Nhưng hiện đã kết thúc hợp đồng tại 1 công ty, và em muốn hỏi là bạn trai em kí hợp đông 2 năm với cônng ty này, bây giờ kết thúc hợp đồng thì có được trả 1 tháng lương tương đương với 2 năm làm việc như khoản 36 không ah?

Trả lời tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến
V-Law. Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi đã tư vấn như
sau:

Bộ luật lao động 2012 có đối tượng áp dụng bao gồm cả người lao động
nước ngoài làm việc tại Việt Nam. Theo quy định tại Điều 48 Bộ luật lao động 2012 quy định về trợ
cấp thôi việc như sau:

Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1,
2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả
trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm
việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian
người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã
tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được
người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân
theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Như vậy, nếu bạn có thời gian làm việc ở Việt Nam cho người sử dụng
lao động từ đủ 12 tháng trở lên, chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định pháp luật thì bạn bạn vẫn
được hưởng trợ cấp thôi việc. Mỗi năm làm việc không đóng bảo hiểm thất nghiệp  được hưởng là
1/2 tháng tiền lương theo hợp đồng.

Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác bạn vui lòng
liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến
1900.6198 ).

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây