Người lao động được nghỉ việc hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết

0
1329

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

chúng tôi làm việc tại trạm thu phí cầu đường BOT (doanh nghiệp tư nhân), làm theo ca. 3 ca 4 tổ luân phiên trực 8 tiếng. tức làm 8 tiếng và nghỉ 24 tiếng. vậy chúng tôi có được hưởng lương ngày nghỉ lễ, tết vào những ngày rớt ca trực không?

Hiện tại công ty không áp dụng quy định hưởng lương ngày nghỉ
lễ tết nếu trùng ngày rớt ca thì không được hưởng lương ngày đó . nếu có được hưởng
lương ngày nghỉ đó thì giờ chúng tôi phải làm như thế nào?

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã
tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ
của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong
những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương
lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương
lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm
lịch).

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng
vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

Như vậy, những ngày nghỉ lễ, tết trên thì người lao động được nghỉ
việc hưởng nguyên lương.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư
trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6198 ).

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây