Xác định ngày nghỉ hằng năm đối với người lao động

0
1440
Rate this post

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính chào V-law. Luật sư cho em hỏi: Em vào làm việc tại công ty thời gian thử việc từ ngày 21/9/2016 đến 21/12/2016. Sau đó là vào chính thức, tới ngày 30/5/2017 này là được 8 tháng. Nhưng vậy là em có được tính ngày nghỉ phép năm không ạ? Vì giám đốc công ty em có quy định là đi làm đủ 12 tháng cho 1 người sử dụng lao động mới được 12 ngày nghỉ phép. Như vậy có trái với pháp luật? Trân trọng cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến
V-law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 về ngày nghỉ hằng năm. Cụ thể:

”Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng
lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện
bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc
hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục
do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa
thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng
nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc
nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban
hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm
sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để
nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.”

Như vậy, công ty bạn quy định người lao động đi làm
đủ 12 tháng thì được tính có 12 ngày nghỉ phép (môi trường làm việc bình thường) là hoàn toàn đúng
với quy định của pháp luật. Đối với trường hợp của bạn thì thời gian làm việc được 8 tháng (được
tính có phép năm); nhưng vì chưa làm đủ 12 tháng nên việc xác định ngày nghỉ của bạn đối với quãng
thời gian làm việc trên sẽ do công ty quy định trên tinh thần tham khảo ý kiên của người lao
động. Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây