Tư vấn về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

0
1191

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi Luật sư Tôi có vấn đề xin luật sư tư vấn giúp.Tôi làm việc ở cty A 9 tháng, tôi đóng BH 6 tháng.Tháng 6/2015 gđ tôi nghỉ việc đột xuất do việc gia đình không thể báo trước cho cty. Nay tôi muốn rút sổ Bh. Cty yêu cầu tôi phải hoàn trả lại số tiền cty hỗ trợ tôi 50% đóng BH. Như vậy có đúng ko? Xin cảm ơn luật sư!

Trả lời câu hỏi:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tư vấn đến V-Law, theo thông
tin chị cung cấp tôi xin trả lời như sau:Theo quy định tại Điều 47 Bộ luật lao động 2012 quy định:

Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao
động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao
động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao
động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách
nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có
thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã
hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì
tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền
lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu
tiên thanh toán.

Khi chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy
tờ khác mà người sử dụng lao động giữ lại của người lao động. Do đó việc công tuy yêu cầu chị hoàn
trả lại số tiền công ty hỗ trợ 50%  đóng bảo hiểm xã hội là không đúng theo quy định của pháp
luật.
Tuy nhiên theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động 2012 quy định:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái
pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền
lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động
một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ
luật này.

Như vậy trong trường hợp này chị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật  vi phạm
quy định về thời hạn báo trước thì chị phải bồi thường cho phía công ty một khoản tiền tương ứng
với tiền lương của chị trong những ngày không báo trước và chị không được trợ cấp thôi việc.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trách nhiệm của người sử
dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ
trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực
tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây