Tư vấn về giám định sức khỏe lao động

0
1217

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi đóng bảo hiểm xã hội ở Gia Lai tới giờ đã được 6 năm, đầu tháng này tôi bị tai nạn lao động trong giờ làm việc, giờ bệnh viện cho về nhà điều trị mà quê tôi ở nghệ an vậy xin hỏi luật sư sau này tôi giám định sức khoẻ tại hội đồng giám định Nghệ An có được không? Hay tôi phải giám định sức khoẻ ở tỉnh Gia Lai?

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định hiện hành, việc giám định suy giảm sức khỏe được quy định như sau:

Điều 5 – Thông tư 07/2010/TT-BYT. Hồ sơ giám định lần đầu

1. Giám định thương tật lần đầu do tai nạn lao động

a) Giấy giới thiệu của người sử dụng lao động theo mẫu quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm
theo Thông tư này;

b) Biên bản Điều tra tai nạn lao động theo mẫu quy định hiện hành. Trường hợp bị tai nạn giao
thông được xác định là tai nạn lao động thì có thêm bản sao  Biên bản tai nạn giao
thông;

c) Giấy chứng nhận thương tích do cơ sở y tế (nơi đã cấp cứu, điều trị cho người lao động) cấp
theo quy định của Bộ Y tế (bản sao) .

d) Giấy ra viện theo quy định của Bộ Y tế (bản sao). Trường hợp người lao động không nằm điều
trị nội trú thì phải có giấy tờ về khám, điều trị thương tật do tai nạn lao động.

Khi đến giám định, người lao động phải xuất trình bản gốc những giấy tờ quy định tại điểm b, c,
d Khoản 1, điều này để Hội đồng GĐYK đối chiếu.

Căn cứ vào quy định trên, chỉ cần có đầy đủ giấy tờ hồ sơ để giám định sức khỏe thì bạn có thể giám
định tại HĐYK của tỉnh mình đang cư trú.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về giám định sức khỏe lao
động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua
Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây