Tư vấn trường hợp cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động

0
1107
Rate this post

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Tôi làm việc tại công ty A

theo hợp đồng lao động có thời hạn 24 tháng từ 01/01/2013 đến 31/12/2014. Đến tháng 02 năm 2014 tôi
được bầu làm Chủ tịch Công đoàn Cơ sở công ty A, nhiệm kỳ 2014 – 2016 (cán bộ công đoàn không
chuyên trách). Ngày 15/12/2014 Công ty A thông báo bằng văn bản chấm dứt hợp đồng lao động với tôi
váo thời điểm 31/12/2014, vì thời hạn hợp đồng lao động giũa công ty với tôi hết hiệu lực. Tôi đề
nghị công ty gia hạn hợp đồng lao động nhưng lãnh đạo công ty không giải quyết? Công ty A chấm dứt
hợp đồng lao động với tôi là đúng hay sai? nếu đúng, Luật sư nêu rõ giúp tôi cơ sở pháp lý? nếu
sai, tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình? khi đó, quyền lợi của tôi là gì?

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới V-law. Với
câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất, việc công ty chấm dứt hợp đồng lao động với bạn là sai quy định pháp
luật.

Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

Điều 192. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với tổ chức công đoàn

6. Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà
hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm
kỳ.

7. Khi người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, chuyển làm công việc
khác, kỷ luật sa thải đối với người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách thì phải thỏa
thuận bằng văn bản với Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành cấp trên trực tiếp cơ
sở.

Trong trường hợp không thỏa thuận được, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.
Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng
lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở
và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo thủ tục, trình tự do pháp
luật quy định.

Với trường hợp của bạn, bạn được bầu làm Chủ tịch Công đoàn Cơ sở công ty A, nhiệm kỳ 2014 – 2016
(cán bộ công đoàn không chuyên trách). Thời điểm hợp đồng lao động giữa bạn và công ty hết hạn là
ngày 31/12/2014.

Bạn là cán bộ công đoàn không chuyên trách, do đó khi hết hạn hợp đồng lao động thì bạn được gia
hạn hợp đồng lao động đến hết nhiệm kỳ (2014-2016).

Thứ hai, để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn có thể tham khảo các biện pháp
sau:

:

Điều 25. Bảo đảm cho cán bộ công đoàn

Trường hợp người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách bị cơ quan, tổ chức, doanh
nghiệp chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, buộc thôi việc hoặc sa thải trái pháp luật
thì Công đoàn có trách nhiệm yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền can thiệp; nếu được ủy quyền
thì Công đoàn đại diện khởi kiện tại Toà án để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho cán bộ công đoàn;
đồng thời hỗ trợ tìm việc làm mới và trợ cấp trong thời gian gián đoạn việc làm theo quy định của
Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam.

Như vậy, bạn hoặc tổ chức công đoàn có quyền khởi kiện tại Tòa án để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp
cho bạn.

Tranh chấp giữa bạn với công ty A là tranh chấp lao động cá nhân. Và với trường hợp của bạn phải
qua thủ tục yêu cầu hòa giải viên lao động thực hiện hòa giải tranh chấp lao động cá nhân. Trong
trường hợp hoà giải không thành hoặc một trong hai bên không thực hiện các thỏa thuận trong biên
bản hòa giải thành hoặc hết thời hạn giải quyết mà hoà giải viên lao động không tiến hành hoà giải
thì mỗi bên tranh chấp có quyền yêu cầu Toà án giải quyết.

Đồng thời, Bộ luật lao động 2012 quy định về thời hiệu khởi kiện như sau:

Điều 202. Thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động cá nhân

1. Thời hiệu yêu cầu hòa giải viên lao động thực hiện hòa giải tranh chấp lao động cá nhân là
06 tháng, kể từ ngày phát hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp
của mình bị vi phạm.

2. Thời hiệu yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp lao động cá nhân là 01 năm, kể từ ngày phát
hiện ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị vi
phạm.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn trường hợp cán bộ công đoàn
không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động. Nếu còn
vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng gọi điện đến bộ
phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên
hệ 1900.6198 
để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây