Trường hợp nào thì người lao động bị thu hồi thẻ bảo hiểm y tế?

0
1231

Nội dung tư vấn:

Chào anh chị! Em muốn hỏi em hiện tại đang làm việc tại 1 công ty TNHH và đang tham gia bảo hiểm
tại công ty từ tháng 12 /2013 đến thời điểm tháng 06/2015 thì bị ốm không đi làm được và tháng 7
công ty báo đến công ty bảo hiểm em nghỉ không lương và thu hồi lại thẻ bảo hiểm y tế như vậy có
đúng không và tại sao lại như vậy? Và tiếp theo em vẫn phải nằm viện thì bảo hiểm có trách nhiệm
như thế nào?

Rất mong nhận được hồi âm sớm của anh chị! Xin cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến V-law chúng
tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Căn cứ vào khoản 1, Điều 20 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 về việc thu hồi, tạm giữ thẻ bảo
hiểm y tế thì:

Thẻ bảo hiểm y tế bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

a) Gian lận trong việc cấp thẻ bảo hiểm y tế;

b) Người có tên trong thẻ bảo hiểm y tế không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.”

Hơn thế nữa, căn cứ vào khoản 2, Điều 54 Quyết định 1111/2011/QĐ-BHXH quy định về quản lý mức đóng
thì

“Người lao động tăng mới hoặc ngừng việc, nghỉ việc trong tháng, có ít nhất 01 ngày làm việc và
hưởng tiền lương trong tháng, thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị và người lao động như
sau:

1. Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, từ 14 ngày trở lên trong tháng
thì không tính đóng BHXH, BHYT, BHTN của tháng đó:

– Người lao động tăng mới thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN từ ngày đầu của tháng tiếp theo tháng
chuyển đến làm việc hoặc tháng có hiệu lực của hợp đồng lao động, quyết định tuyển dụng;

– Người lao động ngừng việc, nghỉ việc thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đến ngày cuối cùng của
tháng trước liền kề tháng ngừng việc, nghỉ việc.

Trong cả hai trường hợp trên, nếu đơn vị và người lao động đề nghị đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cả
tháng mà người lao động có ít nhất 01 ngày làm việc và hưởng tiền lương, tiền công thì thực hiện
theo đề nghị của đơn vị.

2. Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, dưới 14 ngày trong tháng thì
tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị và người lao động cả tháng đó:

– Người lao động tăng mới thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN từ ngày đầu của tháng chuyển đến làm
việc hoặc tháng có hiệu lực của hợp đồng lao động, quyết định tuyển dụng;

– Người lao động ngừng việc, nghỉ việc thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đến ngày cuối cùng của
tháng ngừng việc, nghỉ việc.”

Như vậy thì để kết luận việc thu hồi bảo hiểm y tế của bạn trong trường hợp này có đúng hay không
cần phải căn cứ vào việc bạn nghỉ việc không hưởng lương 1 tháng thì trong thời gian đó có tiếp tục
tham gia đóng bảo hiểm y tế hay không. Nếu bạn không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế thì người sử
dụng lao động có trách nhiệm thông báo với cơ quan bảo hiểm để kịp thời thu hồi thẻ bảo hiểm y
tế.

Còn nếu bạn nghỉ việc không lương mà vẫn thỏa thuận việc đóng bảo hiểm với người sử dụng lao động
thì trong trường hợp này, cơ quan bảo hiểm không thực hiện việc thu hồi thẻ bảo hiểm y tế của
bạn.

Đối với trách nhiệm của cơ quan bảo hiểm khi bạn nằm viện, trong trường hợp bạn có tham gia bảo
hiểm xã hội bắt buộc thì cơ quan bảo hiểm có trách nhiệm chi trả tiền lương hàng tháng cho bạn căn
cứ vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn theo chế độ ốm đau.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trường hợp nào thì người lao động
bị thu hồi thẻ bảo hiểm y tế?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác
bạn vui lòng gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây