Trường hợp nào được hưởng nguyên lương theo quy định Luật Lao động?

0
1197

Nội dung tư vấn:

Trước nay tôi đã tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự, sau khi xuất ngũ tôi có đăng ký tham gia dân quân tự vệ ở huyện đội, nay tôi đang làm việc cho 1 công ty liên doanh nước ngoài(công ty liên doanh với nhật), tôi có giấy gọi về tập huấn quân sự 16 ngày, công ty cho tôi nghỉ về tập huấn sau khi hoan thành nghĩa vụ tôi lại tiếp tục làm việc tại công ty.

Vậy tôi có được chi trả tiền lương không? Và nếu công ty cho tôi nghỉ không lương mà không trả
lương thì có vi pham luât không? trường hợp này pháp luật quy định thế nào ạ, tôi xin cảm ơn luật
sư.

Tư vấn trường hợp hưởng nguyên lương?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-law,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên bạn không được chi trả tiền lương theo quy định của Luật Lao
động. Người lao động nghỉ việc được hưởng nguyên lương trong các trường hợp như sau:

– Nghỉ ngày lễ, tết quy định tại Điều 115 – Bộ Luật Lao Động 2012

Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau
đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại
khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước
họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì
người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

– Ngày nghỉ việc riêng quy định tại khoản 1 – Điều 116 – Bộ Luật Lao động 2012

Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau
đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết:
nghỉ 03 ngày
.

– Nghỉ theo chế độ bảo hiểm xã hội: nghỉ thai sản, nghỉ ốm đau

Như vậy, công ty cho bạn cho bạn nghỉ không lương không vi phạm pháp luật, công ty bạn có quyền
thỏa thuận với bạn nghỉ không hưởng lương tại khoản 3 – Điều 116 – Luật Lao động 2012

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trường hợp nào được hưởng nguyên
lương theo quy định Luật Lao động? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý
khác bạn vui lòng gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây