Trả sổ bảo hiểm và trợ cấp thôi viếc sau khi chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào?

0
985
Rate this post

Câu hỏi Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc

Bạn tôi là nhân viên cấp dưỡng (nấu ăn) của một
trường mầm non công lập, đã hợp đồng làm việc với nhà trường từ năm 2011 đến năm 2016 (hợp đồng ký
theo năm). Hiện nay do nhà trường không có nhu cầu nấu ăn tại trường mà hợp đồng với một đơn vị bên
ngoài nấu đem vào, từ đó không có nhu cầu hợp đồng với nhân viên cấp dưỡng. Được biết là tiền lương
của bạn tôi là do nhà trường thỏa thuận với phụ huynh đóng góp để trả lương hàng tháng. Hỏi vậy
trường hợp của bạn tôi khi nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thôi việc không? Xin cám ơn

Trả lời Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư
vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư
vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc là làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên cho
người lao động. Bạn bạn đã làm việc từ năm 2011 đến năm 2016, nếu chấm dứt hợp đồng đúng quy định
pháp luật bạn bạn vẫn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 48 Bộ
luật lao động 2012, thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động
đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo
hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử
dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. Nếu trong quá trình làm việc, nếu có thời gian bạn bạn
không tham gia bảo hiếm thất nghiệp thì thời gian đó bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc. Nếu toàn
bộ thời gian làm việc bạn bạn đều tham gia bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ thì bạn sẽ không có thời
gian hưởng trợ cấp thôi việc.

Câu hỏi Trợ cấp thôi việc và tiền lương trả trợ cấp thôi việc

Mình vừa nghỉ việc ở công ty, nên có một số thắc mắc
về trợ cấp thất nghiệp như sau. Xin chào, Mình làm cho công ty A được 5 năm (4/2011-6/2016). Trong
5 năm này, công ty A chỉ mới đóng bảo hiểm thất nghiệp cho mình từ 6/2014-6/2016 (2 năm). Vậy 3 năm
trước kia công ty phải chi trả trợ cấp thất nghiệp cho mình ra sao? Và mức chi trả đó dựa vào tiền
lương thực lãnh hay tiền đóng BHXH. Xin Cám Ơn.

Trả lời Trợ cấp thôi việc và tiền lương trả trợ cấp thôi việc

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư
vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư
vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
Như vậy, với quãng thời gian bạn có làm việc nhưng công ty không tham gia bảo hiểm thất
nghiệp thì bạn được công ty phải thanh toán trợ cấp thôi việc cho bạn (trợ cấp thôi việc, không
phải trợ cấp thất nghiệp). Mỗi năm làm việc được hưởng nửa tháng tiền lương. Tiền lương thanh toán
trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng của 06 tháng liền kề trước
khi người lao động thôi việc.

2 |==========================

Câu hỏi về việc yêu cầu trả sổ BHXH khi nghỉ
việc​:

Tháng 3/ 2014 tôi xin vào làm tại Trường mần non tư thục. Theo quy định của Trường đối với giáo
viên làm 1 năm trở nên mới được đóng bảo hiểm xã hội. Tới tận tháng 5/2014 Trường đóng cho
tôi.Trong đó người lao động phải đóng 50%, còn người sử dụng lao động đóng 50%. Vì lợi cho bản thân
mình tôi đã chấp nhận đóng như vậy. Tháng 5,6,7 tôi đã bị trừ tiền bảo hiểm gần 500000Đ mỗi
tháng. Sau khi tháng 8/2014 tôi đã xây dựng gia đình và đơn phương chấm dứt không đồng ( từ khi tôi
vào làm chưa được kí hợp đồng). Tôi đã quay lại xin số thẻ bảo hiểm đẻ đóng tiếp, nhưng quản lý đã
trả lời cho tôi biết là tôi chỉ đóng BHXH có 1 tháng thôi. Vậy số tiền tôi mà tôi bị trừ tháng 6,7
ở đâu? Và tôi phải làm như thế nào lấy số thẻ bảo hiểm để đóng tiếp nơi tôi đang công tác? Gần 1
năm rồi tôi có lấy được những tôi đóng hiểm không? Mong tổng đài tư vấn cho tôi rõ

Trả lời về việc yêu cầu trả sổ BHXH khi nghỉ
việc​:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự
thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Theo đó, trường hợp này có thể khởi kiện tại tòa án nhân dân cấp huyện nơi trường học đó có
trụ sở để được giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trả sổ bảo hiểm và
trợ cấp thôi viếc sau khi chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào?
. Nếu còn vướng mắc,
chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật
sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 

1900.6198
để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây