Thời hạn công ty phải thanh toán tiền lương cho người lao động khi nghỉ việc

0
1275

Tóm tắt câu hỏi:

Bên doanh nghiệp tôi đến thời hạn chi trả lương cho người lao động đang và đã nghỉ việc ngày 05 hàng tháng. Nếu bên cty tôi quy định gia hạn thêm thời gian nhận lương ngày 20 (kéo dài thời gian chi thêm 15 ngày), nếu đến ngày 20 NLĐ không đến nhận, thì sẽ trích vào quỹ Công ty.

Cho hỏi, như vậy thì có đúng luật không ah? và nếu
đúng luật thì thời gian bảo lưu lương của người lao động kéo dài trong bao lâu? quy trình thông báo
cho người lao động ntn?

Trả lời câu hỏi:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề
nghị tư vấn đến V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng
tôi tư vân như sau:
Theo quy định tại khoản 2 Điều 47 Bộ luật lao động
2012 về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:
2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao
động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên;
trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
Căn cứ vào quy định trên, trong thời gian từ 7-30
ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, công ty buộc phải thanh toán tiền lương cho người lao
đông. NSDLĐ không được phép đề ra quy định sau bao nhiều ngày NLĐ không đến nhận tiền thì tiền được
chuyển vào quỹ của công ty. Nếu công ty không tự nguyện trả khoản tiền này, NLĐ có quyền viết đơn
yêu cầu gửi lên Phòng Lao động thuownh binh xã hội trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày biết quyền và
lợi ích bị xâm phạm và viết đơn khởi kiện ra Tòa trong trong thời hạn 01 năm kể từ ngày biết quyền
và lợi ích bị xâm phạm. Như vậy, chỉ khi hết thời hiệu khởi kiện, người lao động mới mất quyền yêu
cầu cơ quan có thẩm quyền  giải quyết bảo vệ quyền lợi của mình khi công ty cố tình không
trả.
Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của
mình.

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây