Thỏa thuận không tham gia bảo hiểm xã hội có vi phạm pháp luật lao động không?

0
1187

Tóm tắt câu hỏi:

Đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đối với đơn vị sự nghiệp. Đơn vị sự nghiệp ký hợp đồng lao
động với người lao động với:

– Nguồn lương: ngân sách nhà nước – Mức lương: theo hệ số quy định của nhà nước (2,34 – đại học) –
Phụ cấp: 0 – Thời gian làm việc: toàn thời gian cố định – Thời gian hợp đồng: 12 tháng – Bảo hiểm
xã hội và bảo hiểm y tế: không.

Hỏi điều khoản bảo hiểm của hợp đồng trên người sử dụng lao động nói trên có phù hợp Luật lao động
không? và theo điều khoản nào? Nếu người lao động chấp nhận điều khoản không có bảo hiểm xã hội và
bảo hiểm y tế và vẫn ký kết hợp đồng thì với hợp đồng đó người sử dụng lao động có vi phạm Luật lao
động và các nghị định, thông tư hướng dẫn về đóng bảo hiểm cho người lao động không?

Trả lời câu hỏi:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới V-Law, trường hợp của bạn
chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, điều khoản bảo hiểm trong hợp đồng lao động vi phạm quy định pháp luật lao động
và bảo hiểm.

Điểm a khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao
gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp
đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công
việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được
ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo
quy định của pháp luật về lao động
;
…”

Hợp đồng lao động của bạn có thời hạn là 12 tháng (hợp đồng xác định thời hạn) thì người lao động
tham gia hợp đồng là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Như vậy, người lao động ký kết
hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng nhưng không tham gia bảo hiểm xã hội cho người lao động là
trái quy định pháp luật.

Thứ hai, người lao động chấp nhận điều khoản không có bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế và
ký kết hợp đồng là hành trái quy định pháp luật.

Điều 26 quy định: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000
đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo
hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp”.

Như vậy, việc người lao động chấp nhận điều khoản không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm
thất nghiệp là hành vi trái quy định pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thỏa thuận không tham gia bảo hiểm
xã hội có vi phạm pháp luật lao động không?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ
pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực
tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây