Quyền của người lao động khi bị tai nạn điện tại nơi làm việc

0
1183
Quyền của người lao động khi bị tai nạn điện
tại nơi làm việc. Quy định của pháp luật về trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề
nghiệp.



Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi trường hợp của em như sau: Em đang làm việc ở công ty thì
bị tai nạn (bị nổ điện khiến em bị bỏng 20% vùng mặt và 2 tay) đến nay em đã xuất viện và về nhà
tiếp tục điều trị, em muốn biết trường hợp của em thì được đền bù như thế nào và được hưởng những
khoản lương và trợ cấp nào (em làm việc ở công ty hiện tại và đóng bảo hiểm liên tục trong 8 năm)?
Em xin cám ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Trong quá trình làm việc, bạn bị tai nạn do nổ điện khiến bạn bị bỏng 20%
vùng mặt và 2 tay được xác định là trường hợp bị tai nạn lao động. Bạn có tham gia bảo hiểm xã hội
(bao gồm cả bảo hiểm tai nạn lao động là bảo hiểm bắt buộc tham gia cho người lao động), bạn sẽ
được nhận trợ cấp, bồi thường của người sử dụng lao động và trợ cấp tai nạn lao động của quỹ bảo
hiểm xã hội.

Thứ nhất, trách nhiệm của người sử dụng lao động

Điều 144, Điều 145 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trách nhiệm của
người sử dụng lao động khi người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hướng dẫn tại
Điều 5 Nghị định 44/2013/NĐ-CP, Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 cụ thể gồm các
khoản sau:

1. Chi phí từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho bạn
không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả khi bạn có tham
gia hiểm y tế, nếu bạn không tham gia bảo hiểm y tế thì toàn bộ chị phí người sử dụng lao
động sẽ có trách nhiệm chi trả
;

2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho cho bạn trong thời gian
bạn nghỉ việc để thực hiện điều trị;

3. Bồi thường hoặc trợ cấp một khoản tiền khi bạn bị suy giảm khả năng lao
động từ 5% tùy thuộc vào các trường hợp sau:

– Nếu việc bị nổ điện hoàn toàn không có lỗi của bạn:

+  Nếu tỷ lệ suy giảm khả năng lao động của bạn từ 5% đến 80%: Mức
bồi thường là ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến
10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao
động;

+ Nếu tỷ lệ suy giảm khả năng lao động của bạn từ 81% trở lên: Mức bồi
thường là ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động của bạn;

– Nếu việc bị nổ điện có lối của bạn thì bạn được hưởng khoản tiền trợ cấp
bằng 40% của trường hợp không có lỗi của bạn nêu trên.

Thứ hai, trợ cấp của bảo hiểm xã hội về chế độ tai nạn lao động

Bạn bị tai nạn lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên sẽ đủ
điều kiện để được hưởng trợ cấp của bảo hiểm xã hội về chế đội tai nạn lao động quy định tại Điều
46,47,48,49 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015. Tùy vào mức độ suy giảm khả năng lao động của bạn,
bạn có thể được trợ cấp một lần hoặc hằng tháng, cụ thể như sau:

1. Trợ cấp một lần khi:

– Mức suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30%;

– Mức hường: 5 lần mức lương cơ sở khi bị suy giảm khả năng lao động 5%, cứ
suy giảm thêm 1% được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

Ngoài những trợ cấp nên trên, bạn còn được hưởng trợ cấp theo số năm đóng
bảo hiểm xã hội: Từ 1 năm trở xuống được hưởng 0,5 tháng, cứ thêm một năm được hưởng thêm 0,3
tháng lương tham gia bảo hiểm của tháng liên kề trước khi nghỉ điều trị. Trường hợp của bạn đã đóng
bảo hiểm xã hội được 8 năm thì sẽ được hưởng một mức là 2,6 tháng lương tham gia bảo hiểm xã
hội.

2. Trợ cấp hàng tháng khi:

– Mức suy giảm khả năng lao động của bạn từ 31% trở
lên;

– Mức hưởng: 30% mức lương cơ sở khi bị suy giảm khả năng lao động 31%, cứ
suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

Ngoài những khoản trợ cấp nêu trên, bạn conf được hưởng thêm một khoảng trợ
cấp hàng tháng tính theo số năm bạn đóng bảo hiểm, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó
cứ thêm một năm đóng bảo hiểm được tính thêm 0,3% mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm liền kề của
trước tháng bị tai nạn lao động.

Theo đó, để xác định được chính xác
quyền lợi
của bạn
được hưởng, bạn cần thực hiện giám định về suy giảm khả năng lao động và căn cứ vào những hướng dẫn
trên để tính ra các khoản trợ cấp của mình.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây