Người lao động có chốt sổ bảo hiểm được khi không tìm được công ty cũ?

0
1547
Người lao động có chốt sổ bảo hiểm được khi
không tìm được công ty cũ? Quy định về trách nhiệm chốt sổ bảo hiểm xã hội cho người lao
động.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư! Em
tên là: Phạm Thị Lan, số bảo hiểm xã hội 7908514938, số chứng minh nhân dân 194341154.
Năm 2009 đến tháng 01/2014 em có đóng bảo hiểm xã hội cho công ty xây dựng Trường An, tháng 05/2013
em nghỉ sinh thai sản. Trong thời gian sinh vì em còn tên trong công ty nên em có gửi giấy tờ
để công ty làm thai sản cho em, nhưng em đợi mãi vẫn không thấy công ty trả lời. Sau
đó em được biết công ty đã không còn làm tại địa bàn nữa, con dấu của công ty thì chuyển ra Hà Nội,
em có liên hệ được và nhờ làm hồ sơ thai sản nhưng sau đó bên bảo hiểm trả về là hồ sơ chưa
đúng. Lúc đó em có hỏi bên công ty đã chốt sổ cho em chưa thì công ty bảo chốt rồi. Em nghe
nói vậy nên làm hồ sơ lấy tiền bảo hiểm xã hội một lần nhưng khi nhận kết quả thì bên bảo hiểm
xã hội báo em là vì chưa giải quyết hồ sơ thai sản nên sổ em chưa chốt được mới báo giảm, từ đó đến
nay em có liên hệ và tìm công ty cũ nhưng không được. Em chỉ có tờ bìa sổ bảo hiểm xã hội chứ
chưa có tờ quá trình đóng bảo hiểm xã hội. Tháng 07/2015 em làm cho công ty mới tại đây em có
lấy số sổ của công ty cũ để tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội. Bây giờ em muốn tự lấy tờ bìa sổ
bảo hiểm xã hội và quyết định nghỉ việc để lên bảo hiểm xã hội tự chốt sổ được không. Mong nhận
được phản hồi sớm ạ. Em cám ơn nhiều!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu
hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan
điểm tư vấn của mình như sau:

Điểm 1.2 khoản 1 Điều 34 Quyết định 959/QĐ- BHXH
ngày 09 tháng 09 năm 2015 quy định về đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm

1.2. Điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN hằng
tháng:

a) Kê khai, lập hồ sơ điều chỉnh đóng BHXH,
BHYT, BHTN; tăng, giảm lao động, mức đóng, số tiền phải đóng; truy thu, hoàn trả; thay đổi, điều
chỉnh thông tin đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị, người lao động; nộp hồ sơ kịp thời cho cơ
quan BHXH để xác định số tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN; cấp, ghi, xác nhận, chốt sổ BHXH, thẻ BHYT đối
với đơn vị, người tham gia và đóng BHXH, BHYT, BHTN đầy đủ, đúng thời hạn.

b) Phối hợp với cơ quan BHXH xác nhận, chốt sổ
BHXH cho người lao động khi người lao động chấm dứt HĐLĐ, HĐLV hoặc thôi việc theo quy định của
pháp luật.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, về mặt nguyên
tắc, người sử dụng là đơn vị có trách nhiệm giải quyết việc chốt sổ cho người lao động tại cơ quan
bản hiểm khi người lao động nghỉ việc tại đơn vị, và người lao động sẽ không tự chốt sổ khi nghỉ
việc.

Công văn 1139/BHXH-QLT quy định thì
trong một số trường hợp ,đơn vị sử dụng lao động trong quá trình thực hiện thủ tục phá sản, giải
thể hoặc đơn vị đơn phương chấm dứt bảo hiểm xã hội nếu người lao động đã chuyển sang làm việc tại
đơn vị mới thì cơ quan bảo hiểm chốt sổ đến thời điểm đơn vị đã đóng bảo hiểm xã hội cho người lao
động, sau đã thu hồi khoản nợ thì cơ quan bảo hiểm tiếp tục chốt sổ bổ sung.

Đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn,
bạn có làm việc tại một công ty, tuy nhiên, sau khi bạn nghỉ việc, bạn sang làm đơn vị mới thì cơ
quan bảo hiểm có trả lời trường hợp của bạn công ty cũ chưa chốt sổ được cho bạn, và hiện nay bạn
cũng không liên lạc được với công ty cũ. Trong trường hợp này, về mặt nguyên tắc, bạn không thể làm
bạn có thể làm đơn kiến nghị đến cơ quan bảo hiểm xã hội trong trường hợp này để xem xét giải quyết
chốt sổ bảo hiểm xã hội cho bạn.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây