Người ký kết thỏa ước lao động tập thể của doanh nghiệp

0
1319
Rate this post
Người ký kết thỏa ước lao động tập thể của
doanh nghiệp bao gồm những chủ thể nào? Pháp luật điều chỉnh về vấn đề này ra
sao?


Người ký kết thảo ước lao động tập thể của doanh nghiệp được Bộ luật lao động 2012 và Nghị
định 05/2015/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 83 Bộ luật lao động quy định về những người ký kết thỏa
thuận lao động tập thể doanh nghiệp, đó là:

– Bên tập thể lao động là đại diện tập thể lao động tại cơ
sở;

– Bên người sử dụng lao động là người sử dụng lao động hoặc
người đại diện của người sử dụng lao động.

Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn về vấn đề chủ thể ký kết
thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp:

Người ký kết thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp tại Khoản
1 Điều 83 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

– Bên tập thể lao động là Chủ tịch công đoàn cơ sở hoặc Chủ
tịch công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ở nơi chưa thành lập công đoàn cơ sở;

– Bên người sử dụng lao động là người đại diện theo pháp luật
quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân có
sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây