Lao động nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng có phải làm ca đêm không?

0
1754
Luật sư tư vấn, giải đáp mọi thắc mắc liên
quan đến lĩnh vực lao động. Tư vấn luật lao động qua phương thức: trực tuyến qua tổng đài, trực
tiếp tại văn phòng và qua phương tiện khác.


Tóm tắt câu hỏi:

Em đang làm công việc
theo ca tại doanh nghiệp khi nghỉ thai sản xong em vào làm lại thì từ ca1 (6h-14h) chuyển
xuống (10h-18h) được 4 ngày thì chuyển xuống ca 2 (14h-22h) trong khi con em chỉ mới 6
tháng tuổi. Em có nghe mấy chị nói là có con dưới 12 tháng tuổi không được làm ban
đêm. Vậy công ty em có sai luật không? Có bị phạt hay không? Xin cám
ơn!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu
hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan
điểm tư vấn của mình như sau:

Giải quyết vấn đề

Tại Điều 155
của Bộ luật lao động 2012 có quy định về việc bảo vệ chế độ thai sản đối với lao động nữ như
sau:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động
nữ

 

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao
động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau
đây:

 

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06
nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

 

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng
tuổi.

 

…”.

 

Điều 105, Bộ luật lao
động 2012 quy định thời gian làm ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm
sau.

 

>>> Luật sư tư vấn pháp
luật cách tính ca làm việc ban đêm:
 1900.6198

Trường hợp của bạn, sau
khi hết thời gian nghỉ thai sản, bạn trở lại công ty làm việc, công ty phân công bà đi làm
luân phiên theo ca, ca 1 từ 6 giờ đến 14 giờ và ca 2 từ 14 giờ đến 22 giờ. Vì giờ làm việc của ca 1
và ca 2 không phải là giờ làm việc ban đêm, nên việc công ty sử dụng bạn làm việc vào ca 1 và ca 2,
không bố trí bạn làm việc ca 3 từ 22 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau là không trái với quy định của
pháp luật lao động. Còn về việc công ty bố trí như vậy có đúng hay không phụ thuộc vào quy chế làm
việc của đơn vị bạn.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây