Lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tự nguyện làm ban đêm được không?

0
1274

Công ty chúng tôi có một số công nhân đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Công ty đã giải quyết cho họ được nghỉ một tiếng/ ngày làm việc vẫn hưởng đủ nguyên lương. Nhưng thực tế có một số người lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi lại có nguyện vọng được làm thêm giờ và làm ban đêm. Tuy nhiên theo điều 155 bộ luật lao động 2012 thì doanh nghiệp không được sử dụng lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi để làm việc ban đêm, làm tăng ca.

Câu hỏi tư vấn:

vậy nếu là người lao động nữ đang nuôi con dưới
12 tháng tuổi. tự nguyện xin làm ban đêm, làm thêm giờ, công ty chúng tôi có thể sắp sếp cho
họ được làm thêm giờ hay không? Quy định thế nào mong được tư vấn. xin chân thành cảm
ơn.

Trả lời tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến
V-Law. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều
155 bộ luật lao động năm 2012 quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ:

“1. Người sử dụng lao động không được sử dụng
lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau
đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ
06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng
tuổi…”

Và căn cứ Điều 14
nghị định 95/2013/ NĐ – CP quy định về vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ
ngơi

“3. Phạt
tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi
sau đây:

a) Thực
hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao
động;

b) Huy
động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo
quy định tại Điều 107 của Bộ luật Lao động.”

 

T

heo Điều 18 nghị định 95/2013/ NĐ- CP Vi phạm
quy định về lao động nữ

“2. Phạt
tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi
sau đây:

a) Sử dụng
lao động nữ làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa thuộc một trong các trường hợp: Mang
thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới,
hải đảo; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi;”

Như vậy, theo quy định của pháp luật người sử dụng
lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa nếu người
đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Và theo nghị định 95/2013/NĐ quy định xử phạt hành chính đối
với người SDLĐ sử dụng lao động nữ thuộc trường hợp đang nuôi con dưới 12 tháng
tuổi… làm thêm giờ thì bị xử phạt hành chính từ 10 triệu đến 20 triệu đồng mà không cần
phải xem xét việc làm thêm đó là do người lao động tự nguyện hay người SDLĐ bắt buộc. Điều đó
khẳng định quy định tại khoản 1 Điều 115 BLLĐ là có tính chất bắt buộc, người SDLĐ phải tuân theo.
Quy định này là hợp lý nhằm mục đích bảo vệ sức khỏe, sức lao động của lao động nữ; tránh những ảnh
hưởng xấu đến chức năng sinh đẻ và nuôi con của người phụ nữ.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Lao động nữ đang nuôi con dưới 12
tháng tự nguyện làm ban đêm được không?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ
pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực
tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây