Ký hợp đồng lao động cam kết không mang thai có vi phạm không?

0
1149

Nội dung yêu cầu tư vấn Ký hợp đồng lao động cam kết không mang thai:

Luật Sư cho em hỏi là em đang làm cho một công ty tư nhân, công ty có cho em ký phụ lục hơp đồng là phải làm việc trên 01 năm mới được mang thai vậy luât pháp có quy định như vậy không? Công ty đo có phạm luật không?

Trả lời tư vấn Ký hợp đồng lao động cam kết không mang thai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về hiệu lực của phụ lục hợp đồng.

Điều 24 Bộ luật lao động 2012 quy định về Phụ lục hợp đồng lao động, như sau:

“1. Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao
động…”

Như vậy, phụ lục hợp đồng sẽ có hiệu lực tương đương với hợp đồng lao động.

Thứ hai, về quy định người lao động phải làm việc trên 1 năm mới được mang
thai

Theo Điều 15 Bộ luật lao động 2012 thì“Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao
động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của
mỗi bên trong quan hệ lao động.”

Điều 17 quy định về Nguyên tắc giao kết hợp đồng lao động

“1. Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác và trung thực.

2. Tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể
và đạo đức xã hội.”

Như vậy, hợp đồng lao động trước hết là sự thỏa thuận của các bên, mà sự thỏa thuận này phải tự
nguyện và không trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội.

Cho đến nay, pháp luật vẫn chưa có quy định cụ thể nào về vấn đề này. Bởi vậy, không thể đưa ra
khẳng định quy định người lao động phải làm việc sau 1 năm mới được mang thai là vi phạm điều cấm
của pháp luật.

Mặt khác, phụ lục hợp đồng cũng được xây dựng dựa trên sự thỏa thuận của 2 bên. Bởi vậy, quy định
này vẫn có thể được các bên thực hiện dựa trên sự tự nguyện, không ép buộc.

Song, Điều 155 Bộ luật lao động 2012 cũng quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc
đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ vì lý do mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con
dưới 12 tháng tuổi…  Đây được coi là quy định thể hiện nguyên tắc đảm bảo đời sống cho
lao động nữ đang mang thai. Bởi vậy, kể cả trong trường hợp đã có sự thỏa thuận trước trong hợp
đồng, thì người sử dụng lao động cũng không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với
lao động nữ vì lý do mang thai. 

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law về vấn đề bạn yêu cầu
tư vấn: Hạn chế quyền mang thai của lao động nữ, có vi phạm pháp luật không?. Nếu còn
vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ
phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên
hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ
kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây