Không thông báo khi chuyển người lao động sang công việc có vi trí thấp hơn

0
1225
Không thông báo khi chuyển người lao động
sang công việc có vi trí thấp hơn. Tự ý chuyển người lao động làm công việc khác mà không thông
báo.


Tóm tắt câu hỏi Không thông báo khi chuyển người lao động:

Xin chào các luật sư, Tôi có một thắc mắc xin tư vấn của các luật sư như
sau: Tôi hiện đang giữ vị trí Trưởng vùng Kinh doanh phụ trách một khu vực trong công ty vốn 100%
nhà nước. Trong cuộc họp với ban lãnh đạo phòng vừa qua tôi bất ngờ nhận được thông báo và quyết
định điều chuyển xuống làm giám sát (thấp hơn 1 cấp) mà công ty không hề có buổi làm việc hay buổi
họp nào với tôi trước đó về vấn đề này. Xin luật sư tư vấn cho tôi được rõ: Thứ nhất, việc hạ cấp
này có được xem là một hình thức kỷ luật hay không? Và Tôi sẽ phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của
mình. (Tôi chưa từng bị kỷ luật dù là hình thức cảnh cáo nào từ trước đến nay). Xin các luật sư tư
vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn Không thông báo khi chuyển người lao động:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực
tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

 Nội dung tư vấn:

Theo Điều 31 Bộ luật Lao động
2012:

“Chuyển người lao động làm công việc khác so với
hợp đồng lao động:

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn,
dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện,
nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người
lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng
dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc
khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít
nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ,
giới tính của người lao động.”

Theo khoản 1 Điều 123 Bộ luật Lao động 2012 quy định
về nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động thì:

“Việc xử lý kỷ luật lao động được quy định như
sau:

a) Người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi
của người lao động;

b) Phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể
lao động tại cơ sở;

c) Người lao động phải có mặt và có quyền tự bào
chữa, nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa; trường hợp là người dưới 18 tuổi thì phải có sự tham
gia của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật;

d) Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành
biên bản.”

 

>>> Luật sư tư vấn pháp
luật lao động qua tổng đài:
 1900.6198

Trong trường hợp của bạn, bạn hiện đang giữ vị trí
Trưởng vùng Kinh doanh phụ trách một khu vực trong công ty vốn 100% nhà nước. Trong cuộc họp với
ban lãnh đạo phòng vừa qua, bạn bất ngờ nhận được thông báo và quyết định điều chuyển xuống làm
giám sát (thấp hơn 1 cấp) mà công ty không hề có buổi làm việc hay buổi họp nào với bạn trước đó về
vấn đề này. Việc hạ cấp này không được coi là 1 hình thức kỷ luật do từ trước đến nay, bạn chưa
từng bị kỷ luật, dù là hình thức cảnh cáo; công ty cũng chưa chứng minh được lỗi của bạn, và không
có biên bản nào về việc xử lý kỷ luật đối với bạn.

Do vậy, việc điều chuyển trên chỉ được coi là chuyển
người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, thời gian chuyển này không được quá 60
ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của bạn. Tuy nhiên, trước khi
tạm thời chuyển bạn làm công việc khác so với hợp đồng lao động, công ty phải báo cho người lao
động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc
phù hợp. Trong trường hợp của bạn, công ty đã thông báo cho bạn thông tin điều chuyển tại cuộc họp
với ban lãnh đạo. Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn cần yêu cầu công ty thông báo rõ thời hạn
chuyển, vị trí và trách nhiệm công việc cũng như tiền lương trong thời hạn điều chuyển
này.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây