Khi chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải trả lại những giấy tờ gì cho người lao động?

0
1221

 

Khi làm việc tại công ty tôi được cử học
lớp bồi dưỡng nghiệp vụ, được Sở xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề. Nay tôi chấm dứt hợp đồng
lao động công ty không trả cho tôi chứng chỉ này có đúng pháp luật không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi xin nghỉ việc sau 12 năm làm việc ở công ty cũ,
công ty đã chấp thuận và có quyết định nghỉ việc và đã gửi lại tôi kèm hồ sơ trước
đây tôi đã nộp. Tuy nhiên khi tôi hỏi xin lại Chứng chỉ hành nghề loại Kỹ sư định giá
xây dựng thì công ty không trả. Trong quá trình làm việc ở đây, công ty đã cho tôi học
lớp bồi dưỡng nghiệp vụ để làm cơ sở do Sở xây dựng cấp chứng chỉ. Giờ tôi xin hỏi
quý công ty việc công ty cũ của tôi không trả lại chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng cho
tôi là đúng hay sai? Và nếu công ty sai thì tôi sẽ đến cơ quan nào để nộp đơn và được
hỗ trợ? Tôi có thể đến Thanh tra Sở xây dựng để nhờ can thiệp được không? Trân trọng
và cảm ơn qúy báo!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-law. Với thắc mắc của bạn, V-law xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Căn cứ Điều 47 Bộ luật lao động 2012: Trách nhiệm của người
sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

“1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định
thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời
điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt
hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi
của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30
ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ
tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ
lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt
hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế,
bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp
đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.”

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012:
người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận, trả lại sổ bảo hiểm xã hội và
các giấy tờ khác liên quan đến người lao động. Nếu trong quá trình lao động tại công ty, anh được
tham gia lớp bồi dưỡng nghiệp vụ để làm cơ sở do Sở xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề
thì anh hoàn toàn có quyền nhận lại chứng chỉ này.

Hiện nay, phía công ty không trả lại chứng chỉ cho anh, anh
có thể hỏi rõ phía người sử dụng lao động, yêu cầu họ đưa ra căn cứ pháp lý rõ ràng cho trường hợp
này. Nếu họ vẫn không đưa ra được căn cứ pháp lý và không trả lại cho anh chứng chỉ hành nghề
loại Kỹ sư định giá xây dựng anh có quyền khiếu nại lên Hòa giải viên lao động thuộc Phòng lao
động thương binh và xã hội cấp quận, huyện nơi công ty cũ đóng trụ sở theo quy định tại Điều 200 Bộ
luật lao động 2012.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây