Hỏi về việc chuyển lao động sang công ty khác

0
1205
Hỏi về việc chuyển lao động sang công ty
khác. Chuyển lao động sang công ty khác mà không phải thanh lý hợp đồng có được
không?


Tóm tắt câu hỏi chuyển lao động sang công ty khác:

Xin chào Công ty, xin Công ty tư vấn giúp tôi một tình
huống như sau: Hiện tại, Công ty tôi đang muốn thực hiện việc điều chuyển lao động sang cho một
công ty khác.Vậy tôi muốn hỏi: Công ty tôi có được phép thực hiện việc điều chuyển này không? có
trường hợp nào mà lao động có thể chuyển sang cho chủ lao động mới mà công ty tôi không phải thực
hiện việc thanh toán chấm dứt hợp đồng lao động cho người lao động đó không? (trong trường hợp vẫn
đảm bảo đầy đủ các nội dung như trong bản hợp đồng với công ty tôi như về nội dung công việc, tiền
lương, chế độ,…). Cảm ơn sự tư vẫn của công ty. Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Quý Công
ty!

Luật sư tư vấn chuyển lao động sang công ty khác:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng
tư vấn trực tuyến của V-Law. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Nếu như bên bạn là chủ sử dụng lao động đang sử dụng lao
động cho công ty mình. Tuy nhiên bạn có đưa ra trường hợp muốn điều chuyển lao động sang một công
ty khác. Theo quy định của Bộ luật lao động 2012 không có quy định nào về việc cho phép điều chuyển
như vậy trừ trường hợp bạn là doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao
động.

Việc chuyển người lao động sang làm công việc khác, địa
điểm khác chỉ áp dụng khi doanh nghiệp gặp phải các vấn đề gồm: “Khi gặp khó khăn đột xuất do
thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề
nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh
..” Tuy nhiên, mục đích
chính của bên bạn là chuyển lao động sang công ty khác luôn và vấn muốn không phải thanh toán chấm
dứt hợp đồng lao động.

Để thực hiện được nội dung này bên bạn phải là doanh nghiệp
có chức năng cho thuê lại lao động theo quy định của Bộ luật lao động 2012 như
sau:

Điều 53. Cho thuê
lại lao động

1. Cho thuê lại lao động là việc người lao động đã được
tuyển dụng bởi doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động sau đó làm việc cho người
sử dụng lao động khác, chịu sự điều hành của người sử dụng lao động sau và vẫn duy trì quan hệ lao
động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động.

2. Hoạt động cho thuê lại lao động là ngành nghề kinh
doanh có điều kiện và chỉ được thực hiện đối với một số công việc nhất định.

Điều 54. Doanh nghiệp cho thuê lại lao
động

1. Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải ký quỹ và
được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động.

 

1900.6198

2. Thời hạn cho thuê lại lao động tối đa không quá 12
tháng.

3. Chính phủ quy định việc cấp phép hoạt động cho thuê
lại lao động, việc ký quỹ và danh mục công việc được thực hiện cho thuê lại lao
động.

Bạn có thể dựa vào các nội dung nêu trên để áp dụng cho
trường hợp của bên phía công ty của mình.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết
có liên quan khác của V-Law

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn
phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên
quan đến sự việc bạn có thể liên hệ   1900.6198

để được giải đáp.

——————-

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA V-Law

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây