Điều kiện và mức hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con

0
963
Rate this post
Điều kiện và mức hưởng chế độ thai sản đối
với lao động nữ sinh con. Mức hưởng chế độ thai sản.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư! Vợ em sinh con vào tháng 9 này, vậy em
muốn hỏi luật sư vợ em được hưởng chế độ thai sản như thế nào và phải làm gì để được hưởng chế độ
theo đúng quy định của bảo hiểm xã hội?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-LAw Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

Nội dung tư vấn

Để được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp sinh
con thì vợ bạn phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội
2014 như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản
khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang
thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06
tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao
động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ
sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và
d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước
khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1
Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng
thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ
03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

 

>>> Luật sư tư vấn về chế độ thai
sản qua tổng đài: 1900.6198

 

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại
khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước
thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo
quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con,
vợ bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con hoặc
từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh nếu trong thời gian mang thai, vợ
bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 2 tháng trở lên mà phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của
cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ khi sinh
con theo quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

+ 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm
xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Thời gian hưởng: 06
tháng.

Thủ tục hưởng chế độ thai sản: lao động nữ sinh con
chuẩn bị hồ sơ gồm giấy khai sinh hoặc trích lục giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con cho
người sử dụng lao động, đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ để gửi đến cơ
quan bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây