Chết do tai nạn lao động, thân nhân được bồi thường như thế nào?

0
1361
Chết do tai nạn lao động, thân nhân được bồi
thường như thế nào? Chế độ tử tuất khi bị tai nạn lao động chết.


Tóm tắt câu hỏi:

Em có anh trai chết tại nơi làm việc và Sở lao động
thương binh xã hội đã điều tra tai nạn lao động, kết luận biên bản là anh chết do tai nạn lao động.
Tính từ ngày anh chết đến giờ đã hơn 5 tháng rồi mà bên phía công ty chưa giải quyết tiền bồi
thường cho thân nhân nhà anh. Vậy em xin hỏi luật sư gia đình anh ấy phải làm gì để công ty trả
tiền bồi thường tai nạn lao động và phương án công ty trả trong vòng bao nhiêu lâu cho thân nhân
nhà anh ấy? Xin luật sư tư vấn giúp em! Em cảm ơn nhiều ạ.

Câu hỏi được biên tập và đăng tải bởi Bộ phận tư vấn về
pháp luật
 lao động  – Phòng trợ giúp pháp lý trực tuyến
miễn phí
của V-Law.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập
– Phòng tư vấn trực tuyến của V-LAw. Với thắc mắc của bạn, tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như
sau:

 Giải quyết vấn đề

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn
thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra
trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Theo Điều 144 Bộ luật lao động
năm 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động,
bệnh nghề nghiệp:

“1. Thanh toán phần chi phí đồng
chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động
tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị
ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng
lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian
điều trị.

3. Bồi thường cho người lao động
bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật lao
động”.

Tại khoản 1,2 Điều 145 Bộ luật
lao động năm 2012 quy định:

“1. Người lao động tham gia bảo
hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật
bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động thuộc đối tượng
tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan
bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao
động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Việc chi trả có thể thực hiện một
lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên”.

Với trường hợp nêu trên, bạn chưa cung
cấp được anh trai đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hay chưa. Vì vậy, sẽ có hai trường hợp xảy
ra như sau:

Trường hợp 1: Anh trai đã tham gia bảo
hiểm xã hội.

Theo mục 5 Luật Bảo hiểm xã hội
năm 2014 về chế độ tử tuất, anh trai chết thì người nhà sẽ được hưởng chế độ tử tuất với các
trợ cấp:

– Trợ cấp mai táng theo Điều
66 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: người lao động chết do tai nạn lao động sẽ được hưởng một
lần trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng anh trai bạn mất

– Thân nhân của người lao động
chết do tai nạn lao động được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng được quy định tại Điều 67 Luật bảo
hiểm xã hội năm 2014, và mức trợ cấp tuất hàng tháng được quy định tại Điều 68 của Luật này như
sau:

“1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng
đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương cơ sở; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi
dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương cơ sở.

2. Trường hợp một người chết thuộc
đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này thì số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng
tháng không quá 04 người; trường hợp có từ 02 người chết trở lên thì thân nhân của những người này
được hưởng 02 lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 Điều 67.

3. Thời điểm hưởng trợ cấp tuất
hằng tháng được thực hiện kể từ tháng liền kề sau tháng mà đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản
3 Điều 66 của Luật này chết. Trường hợp khi bố chết mà người mẹ đang mang thai thì thời điểm hưởng
trợ cấp tuất hằng tháng của con tính từ tháng con được sinh”.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 70
Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp tuất một lần như sau:

” 1. Mức trợ cấp tuất một lần
đối với thân nhân của người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu
thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng
1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội
trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng
bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi; mức thấp nhất bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng
bảo hiểm xã hội. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính trợ cấp tuất
một lần thực hiện theo quy định tại Điều 62 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Trường hợp 2: Người sử dụng lao động
chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Với trường hợp này, người sử dụng lao
động có trách nhiệm trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động theo quy định
của Luật bảo hiểm xã hội. Như vậy, anh trai vẫn được hưởng các chế độ nêu trên tại trường hợp
1, tuy nhiên việc chi trả chế độ nêu trên sẽ do người sử dụng lao động chi trả.

Do đó, trong trường hợp này gia đình
nên chuẩn bị hồ sơ cần thiết để cơ quan bảo hiểm xã hội nơi anh trai bạn cư trú để được giải
quyết.

Như vậy, trong trường hợp này, gia
đình cũng nên nhanh chóng yêu cầu phía công ty giải quyết vấn đề bồi thường thiệt hại. Nếu công ty
cố tình trốn tránh trách nhiệm thì có quyền khởi kiện đến tòa án nhân dân huyện nơi công ty này có
trụ sở.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn
về luật lao động của chúng tôi.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây