​Đang thử việc nhưng mang thai có được ký hợp đồng lao động không?

0
832

Cho tôi xin hỏi vấn đề sau: Tôi đã qua thời gian thử việc, nhưng Công ty không kí hợp đồng lao động cho tôi, mặc dù tôi vẫn đang tiếp tục làm việc. Hiện tôi đang mang thai. Vậy tôi có được đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản không ? Cụ thể

Tôi vào làm công ty A ở Bắc Giang từ 17/11/201x. Cuối tháng 2 tôi có mang thai nhưng sang đến cuối tháng 4/2015 công ty vẫn chưa ký hợp đồng cho tôi.

Tôi được biết là thử việc hết 3 tháng sẽ được ký hợp đồng và đóng bảo hiểm. Khi công ty biết tôi
mang thai thi thông báo là công ty sẽ không đóng bảo hiểm cho tôi vì công ty có đưa ra yêu cầu là làm đủ 6 tháng mà mang thai công ty mới đóng bảo hiểm.

Vậy trường hợp của tôi sẽ phải đóng bảo hiểm thế nào.nếu muốn có trợ cấp thai sản tôi có phải tự đóng bảo hiểm 100 % cho đến khi tôi sinh không ạ ? Mong được trả lời sớm.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Việt, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc Công ty chưa ký hợp đồng lao động với bạn.

Quy định về thử việc được quy định tại các Điều 26, 27, 28, 29 Luật
lao động 2012. Theo đó Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc
nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác. (Điều 27)

Khi kết thúc thời gian thử việc, nếu việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải
giao kết hợp đồng lao động với người lao động. (Điều 29)

Như vậy, sau khi kết thúc thời gian thử việc, nếu bạn đạt yêu cầu thì
Công ty có trách nhiệm ký kết hợp đồng chính thức đối với bạn (có thể là hợp đồng xác định thời hạn
hoặc hợp đồng không xác định thời hạn). Như thông tin bạn đã cung cấp, thì bạn bắt đầu thời gian
thử việc từ ngày 17/11/2014, (thời hạn thử việc tối đa là không qua 2 tháng) nên thời điểm hết thời
gian thử việc là không quá 2 tháng kể từ ngày 17/11/2014. Bởi vậy, cho đến tháng 4/2015 phía Công
ty vẫn chưa ký hợp đồng chính thức với bạn là không đúng với quy định của pháp luật.

Thứ hai, về việc đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản.

Luật Bảo hiểm xã hội 2006 tại Điều 2 về Đối tượng áp dụng như
sau:

“1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng

lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;…”

Như vậy, hợp đồng thử việc không thuộc trường hợp phải tham gia Bảo
hiểm xã hội. Người lao động chỉ thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc, sau khi ký hợp đồng lao động chính thức.

Trong trường hợp của bạn, tuy bạn đã làm việc cho công ty từ ngày
17/11/2014 đến nay là tháng 4/2015 (bao gồm cả thời gian thử việc) nhưng giữa bạn và Công ty chưa kí kết hợp đồng lao động. Bởi vậy không có căn cứ để Công ty đóng bảo hiểm xã hội cho bạn.

Để được hưởng chế độ thai sản từ bảo hiểm xã hội, bạn cần kí hợp đồng
lao động chính thức với Công ty. Sau đó, Công ty sẽ có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động.

Trân trọng !

Luật Gia: Nguyễn Mai – Công ty Luật Việt

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây