Vấn đề bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản

0
308

Sau đó, tôi đi làm thì được công ty bố trí
một công việc khác với cùng mức lương như lúc tôi nghỉ thai sản. Vậy tôi muốn hỏi công ty làm như
vậy có đúng theo quy định của pháp luật không?



T
óm tt câu hi:

Trường hợp của tôi như sau, rất mong nhận được sự tư vấn của
luật sư: Tôi nghỉ chế độ sai thản 6 tháng theo đúng quy định của Bộ luật lao động 2012. Sau đó, tôi
đi làm thì được công ty bố trí một công việc khác với cùng mức lương như lúc tôi nghỉ thai sản. Vậy
tôi muốn hỏi công ty làm như vậy có đúng theo quy định của pháp luật không? Xin chân thành cảm
ơn!

Lut sư tư vn:

Cám ơn bạn đã gửi câu
hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của V-law. Với thắc mắc của bạn, V-law xin được đưa ra quan
điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại Điều 158 Bộ luật lao đông quy định về trách
nhiệm của người sử dụng lao động khi lao động nữ nghỉ thai sản quay trở lại làm việc theo đúng quy
định như sau:

Điu 158.
B
đảm vic làm cho lao động nữ nghỉ thai sn

Lao động nữ được bo đảm vic làm cũ khi tr li làm vic sau khi ngh hết thi gian theo quy định ti khon 1 và khon 3 Điu 157 ca B
lut này; trường hp vic làm cũ không còn thì người sử dng lao động phi bố trí vic làm khác cho h vi mc lương không thp hơn mc lương trước khi ngh thai sn.

Như vậy, pháp luật quy định khi người lao động trở lại làm
việc khi hết thời gian nghỉ thai sản thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm việc làm cũ
cho người lao động nữ. Tuy nhiên, trong trường hợp việc làm cũ không còn nữa thì người sử dụn lao
động phải bố trí việc làm khác cho lao động nữ với điều kiện đó là mức lương không thấp hơn mức
lương trước khi nghỉ thai sản.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng
tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn
bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ
 
1900.6198


để được giải
đáp.

Lưu ý: Ý kiến của Luật sư, văn bản pháp luật được
trích dẫn trong tư vấn nêu trên có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm tham khảo bài viết. Để được tư
vấn, lắng nghe ý kiến tư vấn chính xác nhất và mới nhất từ các Luật sư vui lòng liên hệ với chúng
tôi qua Hotline: 1900.6198. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của
chúng tôi sẽ tư vấn – hỗ trợ bạn ngay lập tức!

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây