Trợ cấp khi bị tai nạn lao động

0
326

Luật sư cho tôi hỏi đầu năm 2010 tôi vào làm ở công ty cổ phần sông đà, ngày 2-6-2010 tôi được đóng bảo hiểm xã hội lương cơ bản là 1.150.000 đồng, thợ hàn bậc 3/7 hệ số 2,31

Ngày 1-8-2015 tôi bị tai nạn lao động được điều trị
tại bệnh viện chợ rẫy,  sau khi điều trị tôi được công ty giới thiệu đi giám định sức khỏe tại
hội đồng giám định y khoa tỉnh gia lai,  ngày 26-11-2015 có kết quả tôi bị suy giảm khả năng
lao động là 33% vĩnh viễn,  xin hỏi luật sư như vậy hàng tháng tôi được trợ cấp bao nhiêu
tiền, và cách tính sao?

TRẢ LỜI TƯ VẤN:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law,
trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
Căn cứ theo quy định tại Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 về điều kiện hưởng chế độ tai
nạn lao động:

“43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động
Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;
b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử
dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường
hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều
này.

Trong trường hợp của bạn, bạn bị tai nạn được xác định là tai nạn lao động và được Hội đồng Giám
định y khoa xác định là suy giảm khả năng lao động 33% thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ trợ cấp
hàng tháng do tai nạn lao động theo quy định tại Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội 2014
Về mức hưởng trợ cấp hàng tháng:

Mức hưởng trợ cấp hàng tháng do tai nạn lao động được tính theo quy định tại khoản 2 Điều 47 Luật
Bảo hiểm xã hội 2014:

“1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng
tháng.

2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:
a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm
thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản
trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó
cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của
tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.”

Bạn đi giám định sức khỏe tại hội đồng giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động là 33%. Căn
cứ vào quy định đã nêu trên thì mức trợ cấp hàng tháng bạn sẽ nhận được đó là :30% + 2×2% = 35% mức
lương cơ sở.

Nghị định 66-2013/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở là 1.150.000

Như vậy trợ cấp mà bạn nhận được sẽ là: 35% x 1.150.000 =402.500 đồng/tháng.

Hơn nữa căn cứ vào điểm b nêu trên thì ngoài mức trợ cấp mà bạn nhận được trên bạn còn được hưởng
thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội:

0,5% + 4 x 0,3% = 1,7% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để
điều trị. Bạn ko nói rõ mức tiền lương bạn đóng BHXH là bao nhiêu nên mình không thể tính cho bạn,
đối chiếu với các dữ liệu cho bên trên bạn cũng có thể tự tính cho mình.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trợ cấp khi bị tai nạn lao
động
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua
Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây