Người lao động làm việc tại nhiều công ty thì đóng Bảo hiểm xã hội như thế nào

0
92

Việc một người lao động tham gia làm việc ở nhiều công ty diễn ra rất phổ biến, vậy đóng bảo hiểm xã hội ở công ty nào là tốt nhất cho người lao động?

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198

Đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội ở nhiều công ty

Điều 21 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

Theo Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì: Người lao động thuộc các trường hợp sau được giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động:

Làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng.

Mức đóng bảo hiểm xã hội

Khoản 1 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014: Người lao động hằng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Như vậy, Người lao động được giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thuộc hai trường hợp nêu trên hàng tháng mức đóng bảo hiểm xã hội bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Đóng bảo hiểm xã hội ở công ty nào?

Trong trường hợp người lao động làm việc cùng lúc ở hai công ty chỉ đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên.

Như vậy, nếu người lao động đồng thời làm việc và hưởng tiền lương, tiền công từ hai công ty trở lên thì chỉ có thể đóng một bảo hiểm xã hội tại nơi giao kết hợp đồng lao động đầu tiên mà không được phép tham gia đóng bảo hiểm xã hội cùng lúc ở nhiều công ty khác nhau.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  • Bài viết trong lĩnh vực pháp luật lao động được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  • Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, Email: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây