Người lao động có phải nộp án phí khi khởi kiện ra tòa án không?

0
283

E chào anh chị ! TH của e đã thông báo nghỉ việc và làm ko đủ 30 ngày báo trước, công việc bàn giao hết. Nhưng nhân sự không chịu trả sổ bhxh cho e, tới nay đã hơn 5 tháng. Nếu e khỏi kiện cty ra tòa án quận thì e có phải trả phí ko ạ? Và thủ tục thế nào ạ. Xin vui lòng tư vấn giúp e. E chân thành cảm ơn nhiều.

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến V-Law, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, trường hợp của chị là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, do vậy, chị
có các nghĩa vụ quy định tại Điều 43 Luật Lao động 2012:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp
luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền
lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động
một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo
trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ
luật này.

Thứ hai, về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động được quy định
tại Khoản 2, 3 Điều 47 Bộ luật lao động thì:

“2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách
nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có
thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã
hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng lao động, công ty có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả
lại sổ bảo hiểm xã hội cho bạn. Trường hợp bạn khởi kiện công ty vì những vẫn đề khác thì công ty
cũng không có quyền giữ sổ bảo hiểm của bạn.

Trong trường hợp công ty không trả lại sổ bảo hiểm cho bạn trong vòng 7 ngày làm việc kể từ khi
chấm dứt hợp đồng lao động, bạn có thể làm đơn kiến nghị đến Hòa giải viên lao động cấp quận, huyện
nơi công ty đóng trụ sở để yêu cầu được hòa giải hoặc làm đơn khởi kiện đến tòa án nhân dân cấp
huyện để được thụ lý giải quyết

Hành vi không trả sổ cho người lao động có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm c,
Khoản 1, Điều 17 Nghị định 47/2010/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao
động, phạt tiền từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong
những hành vi sau đây: “Không trả lại sổ lao động cho người lao động trong vòng 7 ngày làm việc
kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động
.”

Thứ ba, về nghĩa vụ nộp án phí của người lao động khi khởi kiện ra tòa án.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 11 Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 về án phí lệ phí tòa án quy định về
trường hợp được miễn nộp toàn bộ tiền tạm ứng án phí, án phí:

…”2. Người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi
việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn
đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp
luật;…”

Theo đó, nếu khởi kiện ra tòa thì anh thuộc trường hợp được miễn tiền tạm ứng án phí, án
phí.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của V-Law
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Người lao động có phải nộp án phí
khi khởi kiện ra tòa án không?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác
bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến –
Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây