Hỏi trường hợp công ty không ký hợp đồng lao động với NLĐ?

0
299

Luật sư tư vấn về trường hợp công ty không ký hợp đồng lao động với NLĐ? Nội dung tư vấn như sau

Nội dung tư vấn công ty không ký hợp đồng lao động với NLĐ: 

Chào Luật sư.Xin phép cho em được đi thẳng vào vấn đề
luôn ạ. Trường hợp của vợ em kí hợp đồng lao động 1 năm lần 1 vào ngày 15/06 / 2014 . Lần 2 cũng 1
năm vào ngày 15/06/2015
1 ) Vợ em bắt đầu nghỉ sinh là ngày 14/09 /2015 đến nay 20/02/2016 phòng HCNS có gọi điện yêu cầu
đi làm vào ngày 22/02/2016.
2) Phải làm ca : tức là làm 1 tuần ngày sau đó lại đổi 1 tuần làm đêm. Vợ em có đưa ra ý kiến là
bây giờ con nhỏ chưa thể làm đêm được thì Giám Đốc nói nếu thế thì sẽ không được tiếp tục làm
nữa.
3)  Hiện tại công ty của vợ em có tới 2/3 số người lao động làm việc ở đây từ 6 tháng cho tới
hơn 1 năm mà vẫn chưa được kí hợp đồng lao động. Vậy em xin hỏi công ty làm như thế có đúng không
và nếu sai thì chúng em phải làm gì để bảo vệ quyền lợi và lợi ích của mình ạ ? Em xin chân thành
cảm ơn.

Trả lời tư vấn công ty không ký hợp đồng lao động với NLĐ:

 Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn cho V-Law
chúng tôi, công ty xin được tư vấn về trường hợp này như sau:
Thứ nhất,  về trường hợp công ty chấm dứt hợp đồng lao động với vợ bạn vì lý
do không đáp ứng được ca làm tại công ty.Theo như quy định tại Bộ luật lao động 2012 về những trường hợp được chấm dứt hợp đồng lao động như
sau:

Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao
động.

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau
đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng
lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo
hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo
hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả
năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp
đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người
sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm
việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật
này.

Như vậy,có thể thấy, trường hợp của vợ bạn sẽ không thuộc quy định nào trong các quy định nêu trên
nên phía công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đang là trái pháp luật. Ngoài ra, bạn cần
xem xét lại hợp đồng lao động của vợ bạn về thời gian làm việc ban đầu và khi đổi ca xem có tương
xứng hay không, bởi lẽ, nếu như có thay đổi về ca làm việc cũng như nội dung công việc thì công ty
phải có thỏa thuận với người lao động và phải có sự đồng ý của người lao động chứ không được tùy
tiện thay đổi và chấm dứt hợp đồng lao động như vậy.

Thứ hai,  về những trường hợp công ty không ký hợp đồng lao động. Theo quy
định tại Bộ luật lao động 2012 thì chỉ những trường hợp có công việc tạm thời với thời hạn dưới 03
tháng thì mới có thể được giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói như sau:

Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ
01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động
bằng lời nói.

Như vậy, với những hợp đồng như bạn nêu trên từ 6 tháng trở lên mà phía công ty không ký hợp đồng
là không phù hợp với quy định của pháp luật. Vậy nên, với cả trường hợp của vợ bạn và trường hợp
của các công nhân khác không được ký hợp đồng thì có thể làm đơn gửi lên phía công ty hoặc bên công
đoàn ( tại công ty hoặc công đoàn cấp trên trực tiếp) để nhận được giải quyết, nếu như không được
giải quyết hoặc giải quyết nhưng không phù hợp với ý chí của các bên thì có thể tiếp tục làm đơn
gửi lên Phòng Lao động thương binh và Xã hội hoặc khởi kiện lên Tòa án để được giải quyết chế độ
phù hợp.

Trên đây là nội dung tư vấn của V-LAw
về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi trường hợp công ty không ký hợp
đồng lao động với NLĐ?
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui
lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây