Điều kiện và các chế độ được hưởng khi người lao động sinh con, nuôi con nhỏ

0
61

 

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản? Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở y tế; Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật BHXH; Đóng BHYT tự nguyện để hưởng chế độ khi sinh con

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Chào luật sư, cho em hỏi về chế độ thai sản 2016 như sau ạ: Theo chế độ thai sản mới năm 2016 thì
ngoài 6 tháng trợ cấp (100% mức bình quân tiền lương đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước đó) thì em
sẽ được hưởng thêm trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương tối thiểu đúng không ạ? Mong luật sư tư vấn
giúp ạ!

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn
đến Công ty Luật V-Law.  Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư
vấn như sau:

Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con
nuôi:

” Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ
cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người
lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02
lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Theo quy định trên, trường hợp lao động nữ tham gia BHXH mà sinh con sẽ được nhận trợ cấp một lần,
còn nếu muốn hưởng trợ cấp thai sản thì phải đóng đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh.
Cụ thể đối với chị, khi sinh con chị sẽ được nhận đồng thời hai khoản tiền trên khi làm thủ tục
hưởng chế độ thai sản.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

1 |==========================

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Em năm nay 27 tuổi. Hiện là giáo viên  tiếng Anh ở trung tâm tại Cần Thơ. Trung tâm em không
có mua bảo hiểm xã hội cho giáo viên. Vì vậy em muốn tự mua bảo hiểm cho mình. Mức thu nhập hàng
tháng của em là 3 triệu. Vậy em phải đóng phí bảo hiểm là bao nhiêu.? Và khi em sinh con thì em có
được lãnh bảo hiểm phụ sản không? Nếu đóng 1 thời gian sau đó e không đóng nữa thì có được nhận lại
số tiền đã đóng không?

Trả lời tư vấn:

Chào chị! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến
Công ty Luật V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một
số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Hiện tại, mức đóng BHXH bắt buộc là 32,5%, trong đó người lao động đóng 10,5%, công ty đóng 22%
trên tiền lương dùng làm căn cứ đóng BHXH. Còn khi tham gia BHXH tự nguyện thì người tham gia phải
đóng 22% trên thu nhập tháng.

Đối với BHXH tự nguyện, người tham gia chỉ được hưởng chế độ hưu trí, tử tuất và được rút BHXH một
lần. Tuy nhiên, BHXH tự nguyện lại không áp dụng cho chế độ thai sản.

Chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

2 |==========================

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nghỉ dưỡng thai theo chỉ định
của cơ sở y tế

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Dear A,CEm có thắc măc muốn hỏi a,c. Em làm ở công ty hiện tại được 8 tháng, bắt đầu tháng 4 này e
đông bảo hiểm và e đang mang thai tháng thứ 3, dự kiến sinh là tháng 14/10/2016. Trong trường hợp e
đóng được 4 tháng nhưng phải nghỉ việc để dưỡng thai do điều trị của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có
thẩm quyền thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Mong a,c tư vấn giúp em.Em xin chân
thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn
đến Công ty Luật V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn
một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:
“…
3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng
trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh,
chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12
tháng trước khi sinh con.”

Như vậy điều kiện để hưởng chế độ thai sản trong trường hợp nghỉ việc để dưỡng thai
như sau:

– Đã đóng BHXH bắt buộc từ đủ 12 tháng trở lên;

– Có chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm
quyền;

– Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12
tháng trước khi sinh con.

Như vậy, chị phải đáp ứng được đầy đủ 3 điều kiện trên thì được hưởng chế độ thai sản theo diện
nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở y tế có thẩm quyền

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

3 |==========================

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật BHXH

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Chào luật gia minh, cho tôi hỏi,tôi tham gia bhxh vào tháng 2.2014 đến nay,tôi mang thai
được 3 tháng rưỡi và đã báo xin nghỉ việc từ thang 3.2016,dự sinh cuối t8.2016 vậy t
có được hưởng chế độ ts,t nghe nói là làm thủ tục hưởng chế độ ts tại nơi đk thường
trú,nhưng tôi làm việc và đóng bh ở quân cẩm lệ đà nẵng,đc thường trú ở quảng
nam,vậy khi làm đơn hưởng cdts thì tôi làm ơ đâu,xin tư vấn giúp t,chân thành cảm
ơn..

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn
đến Công ty Luật V-Law Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn
một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng
dẫn đối với trường hợp của anh chị:

4 |==========================

Đóng BHYT tự nguyện để hưởng chế độ khi sinh con

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Tôi viết đơn xin nghỉ việc và chốt sổ BHXH tại cơ quan, nhưng còn 3 tháng nữa tôi sinh. Nhưng theo
tôi được biết thì khi chốt sổ BHXH thì tôi bị thu lại thẻ BHYT. Bây giờ tôi mua BHYT tự nguyện được
không và có được hưởng bảo hiểm khi sinh tại bệnh viện hay không?

 

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn
đến Công ty Luật V-Law, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn
một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Trường hợp của chị có thể đăng ký đóng BHYT tự nguyện để hưởng bảo hiểm khi sinh tại bệnh viện. Đề
nghị chị liên hệ tới BHXH quận/ huyện nơi chị cư trú để thụ lý và giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Việt về vấn đề bạn yêu cầu
tư vấn: Điều kiện và các chế độ được hưởng khi người lao động sinh con, nuôi con
nhỏ
. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua
Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ
1900.6198
 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây